Đất thổ cư ? Liên hệ ngay Song Thịnh làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Đất thổ cư là cách gọi phổ biến của người dân dùng để chỉ đất ở, gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị. Đây không phải là loại đất theo quy định của pháp luật đất đai mà đây là cách gọi phổ biến của người dân. Đất thổ cư là loại đất để xây nhà ở, các công trình phục vụ đời sống nên giá trị của loại đất này cũng cao hơn so với các loại đất khác. Do đó, nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất sang đất thổ cư của người dân cũng tăng cao. Cùng luật Song Thịnh tìm hiểu chi tiết về thủ tục cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất qua bài viết dưới đây.

Theo Điều 10 Luật Đất đai năm 2013, căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

“1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

3. Nhóm đất chưa sử dụng gồm các loại đất chưa xác định mục đích sử dụng.”

Như vậy, đất ở hay còn gọi là đất thổ cư theo cách gọi phổ biến của người dân bao gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị, được phân vào nhóm đất phi nông nghiệp.

Tại Điều 52 Luật Đất đai năm 2013 về căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất phải đáp ứng đủ 02 điều kiện:

– Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

– Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

Theo đó, nếu bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ loại đất khác sang đất ở thì bạn cần đáp ứng đủ 02 điều kiện như trên.

Đồng thời, tại điểm d, e khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

…”

Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp hay đất phi nông nghiệp không phải đất ở sang đất ở đều phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, cụ thể phải được UBND cấp tỉnh hoặc cấp huyện cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo Điều 59 Luật Đất đai năm 2013, tùy theo từng trường hợp cụ thể.

Để xin phép chuyển mục đích sử dụng đất, người sử dụng đất chuẩn bị 01 bộ hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

· Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo mẫu;

· Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

(quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư số 30/2014/TT-BTNMT ngày 02/06/2014 quy định về hồ sơ giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất)

Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất được nộp đến cơ quan tài nguyên và môi trường, cụ thể:

– Sở Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp thuộc thẩm quyền của UBND cấp tỉnh;

– Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp thuộc thẩm quyền của UBND cấp huyện;

Cơ quan tài nguyên và môi trường sau khi nhận được hồ sơ sẽ tiến hành thẩm định, xác minh; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định pháp luật; trình UBND cấp có thẩm quyền ra quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Trước khi nhận kết quả được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, người sử dụng đất phải thực hiện đủ nghĩa vụ tài chính theo quy định pháp luật (trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất được thực hiện theo Điều 69 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai)

MỌI THÔNG TIN CHI TIẾT VỀ HỘI LUẬT SƯ BẤT ĐỘNG SẢN VUI LÒNG LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI

HOTLINE: 0945076879 

Luật gia Triệu Vỹ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.